• Login:

Chào mừng đến với Tạp chí phụ nữ - Thế giới phụ nữ.

If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed.

Kết quả 1 đến 1 của 1
  1. #1
    Ngày tham gia
    Apr 2017
    Bài viết
    574

    Bạn đang quan tâm chung cư 110 cầu giấy không ?

    tham vấn Luật: Bố chuyển quyền sử dụng đất cho con cần thủ tục gì?

    Hỏi: Gia đình tôi hiện đang ở trên 1 mảnh đất 280m2. Đứng tên sổ đỏ là bố tôi, sổ đỏ làm năm 2003 khi đó mẹ tôi còn sống. Năm 2010 mẹ tôi mất đi không để lại chúc thư. Nay bố tôi muốn chuyển nhượng quyền sử dụng mảnh đất đang ở này cho con trai ông.

    ba má tôi có 2 người con 1 trai + 1 gái. Nay cả 2 đều đã có gia đình riêng. Em gái không còn ở cùng nhà nữa. Vậy xin hỏi nhà tôi cần làm những thủ tục, giấy má gì để có thể tiện lợi chuyển tên sổ đỏ từ của bố tôi sang cho con trai ông.

    • Trả lời: Theo nội dung câu hỏi và cứ vào những quy định của pháp luật hiện hành:
    Sổ đỏ do bố bạn đứng tên nhưng tài sản được hình thành trong thời kỳ hôn nhân nên đây là tài sản chung của cha mẹ bạn. thời khắc 2003 khi mẹ bạn còn sống ứng dụng quy định tại khoản 1 Điều 27 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000.

    Mẹ bạn mất vào năm 2010, không để lại chúc thư. Di sản thừa kế sẽ được chia theo luật pháp. vận dụng quy định theo Điều 676 – BL DS 2005 Người thừa kế theo luật pháp gồm: Hàng thừa kế thứ nhất gồm: Vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết.

    >> Tham khảo: Các loại diện tích tại chung cư 110 Cầu Giấycăn hộ 110 cầu giấy - Chung cư Cầu Giấy Center Point

    căn cứ theo các quy định trên, 1/2 di sản mẹ bạn để lại được chia thành 3 phần: bố bạn và anh em bạn, mỗi người 1 phần bằng nhau. Bố bạn chỉ có quyền định đoạt đối với ½ ngôi nhà.

    Thủ tục chia di sản: Thủ tục khai nhận, phân chia di sản thừa kế được thực hiện tại các văn phòng công chứng cứ vào đơn đề nghị và hồ sơ xin khai nhận thừa kế để ra thông tin niêm yết tại trụ sở UBND xã, phường nơi có tài sản hoặc nơi cư trú chung cục của người chết.

    Theo quy định của Điều 57 Luật Công chứng năm 2014 Để bố bạn có toàn quyền định đoạt đối với ngôi nhà đó thì anh em bạn đồng ý tặng cho phần tài sản trong khối di sản chung đó cho bố bạn. Bố bạn sẽ có quyền sở hữu, định đoạt bít tất di sản đó. Sau khi bố bạn có quyền sở hữu tất cả căn nhà đó thì bố bạn và bạn lập giao kèo tặng cho căn nhà và tiến hành thủ tục đăng ký quyền sở hữu nhà ở mang tên bạn.

    Chúng tôi hy vọng rằng, quan điểm tham vấn của chúng tôi sẽ giúp làm minh bạch các vấn đề mà bạn đang quan hoài.

 

 

Có thể bạn quan tâm

  1. Thăm quan dự án Chung cư Hud3 Nguyễn Đức Cảnh
    Bởi peterpheng trong diễn đàn Rao vặt tổng hợp
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 04-27-2017, 10:18 PM
  2. Chia sẻ từ Vinhomes Giảng Võ: Lưu ý quan trọng khi mua nhà chung cư
    Bởi kuwaitiaddicted trong diễn đàn Rao vặt tổng hợp
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 04-27-2017, 10:13 PM
  3. Tổng quan công trình chung cư Ascent Lakeside Quận 7 từ chủ đầu tư
    Bởi sohoriverview trong diễn đàn Rao vặt tổng hợp
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 02-04-2017, 09:00 AM
  4. Tổng quan chi tiết chung cư Ruby City CT2
    Bởi datxanhmb81 trong diễn đàn Nhà Đất - Bất Động Sản
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 05-20-2016, 10:03 PM

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •